“Waziri wa Elimu Tanzania, Prof. Adolf Mkenda Atoa Wito wa Kuimarisha Uwekezaji katika Elimu Na Mageuzi ya Kikanda
Taifa news
Macharia David
Waziri wa Elimu wa Tanzania, Prof. Adolf Mkenda, ametoa wito kwa nchi za Afrika Mashariki kuendelea kuongeza uwekezaji katika miundombinu ya elimu, mafunzo ya walimu na vifaa bora vya kujifunzia ili kuboresha ubora wa elimu katika ukanda huo.
Mkenda ameyasema hayo wakati mawaziri wa elimu, watunga sera, walimu, watafiti na washirika wa maendeleo kutoka nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) wakikutana Nairobi katika Mkutano wa Pili wa Kikanda wa EAC kuhusu Elimu, unaofanyika Agosti 25 hadi 28, 2026.
Mkutano huo una kaulimbiu “Kubadilisha Elimu Afrika Mashariki: Kutoka Ahadi hadi Matokeo, Kukuza Mifumo Imara na Tayari kwa Mustakabali kwa Maendeleo Endelevu.”
Prof. Mkenda amesisitiza kuwa kuboresha upatikanaji na ubora wa elimu ya msingi na sekondari kunahitaji uwekezaji endelevu katika shule, mafunzo ya walimu na vifaa vya kujifunzia.
EAC kwa sasa inalenga kuimarisha ushirikiano wa kikanda katika elimu kwa kuoanisha mifumo ya elimu, mitaala, sifa za kitaaluma na viwango. Hatua hiyo inalenga kurahisisha uhamaji wa wanafunzi na wataalamu wenye ujuzi kati ya nchi wanachama.
Jumuiya hiyo imeandaa mipango ya elimu inayohusisha elimu ya awali, msingi, sekondari, mafunzo ya walimu, elimu na mafunzo ya ufundi na stadi (TVET), elimu endelevu, elimu isiyo rasmi pamoja na elimu kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu.
EAC pia inasisitiza uhamaji wa wanafunzi na walimu, huku ikihamasisha programu zitakazowezesha wataalamu wa elimu kubadilishana maarifa na uzoefu katika nchi mbalimbali za ukanda huo.
Elimu ya ufundi na stadi (TVET) ni eneo lingine linalopewa kipaumbele, huku EAC ikilenga kuhakikisha mafunzo yanaendana na mahitaji ya soko la ajira.
Mkakati wa kuoanisha TVET unalenga kuboresha mitaala, utambuzi wa vyeti na sifa za kitaaluma, uhakikisho wa ubora pamoja na uhamaji wa wanafunzi na wakufunzi.
Aidha, elimu ya kidijitali imekuwa sehemu muhimu ya mageuzi ya elimu katika ukanda huo. EAC inasisitiza ujifunzaji wa kidijitali, mafunzo ya walimu, ujuzi wa kidijitali na matumizi ya teknolojia katika ufundishaji ili kuwaandaa vijana kwa mahitaji ya uchumi wa karne ya 21.
Jumuiya hiyo pia inataka kuimarisha utambuzi wa pamoja wa vyeti na sifa za kitaaluma na kitaalamu, hatua inayoweza kuwawezesha wahitimu kuendelea na masomo au kutafuta ajira katika nchi nyingine za Afrika Mashariki.
Kwa Prof. Mkenda, uwekezaji wa kitaifa katika elimu unapaswa kuambatana na ushirikiano wa kikanda ili kujenga mifumo ya elimu inayoweza kukabiliana na ongezeko la idadi ya watu, mabadiliko ya teknolojia na mahitaji mapya ya soko la ajira.
Mkutano wa Nairobi unatoa fursa kwa nchi wanachama kutathmini utekelezaji wa ahadi zilizowekwa katika mkutano wa kwanza wa kikanda na kuweka hatua madhubuti za kuhakikisha ahadi hizo zinageuka kuwa matokeo.
Lengo kuu ni kujenga mfumo wa elimu unaozalisha vijana wenye ujuzi, ubunifu na uwezo wa kukabiliana na mabadiliko, huku wakipata fursa pana za masomo na ajira katika soko la Afrika Mashariki.
Changamoto iliyopo sasa ni kuondoka katika hatua ya ahadi na sera na kuelekea kwenye matokeo yanayopimika katika madarasa, taasisi za elimu na maeneo ya kazi kote Afrika Mashariki.
Comments
Post a Comment